Huyện Buôn Đôn có 48 thôn, buôn đặc biệt khó khăn của 6/7 xã được thụ hưởng Dự án 8 “Thực hiện bình đẳng giới và giải quyết những vấn đề cấp thiết đối với phụ nữ và trẻ em” với 9.794 hộ, 39.131 khẩu, trong đó có 4.111 hộ do nữ làm chủ.
Chiều 5/7, tại buôn Ea Mdhar (xã Ea Nuôl, huyện Buôn Đôn), Báo Đắk Lắk, Công ty Xăng dầu Nam Tây Nguyên và Huyện ủy Buôn Đôn đã phối hợp tổ chức Lễ khởi công xây dựng nhà tình nghĩa tặng gia đình bà H’De Byă.
Xuất khẩu lao động theo đường chính ngạch được đơn giản hóa thủ tục đã tạo điều kiện cho nhiều người lao động ở địa bàn huyện vùng biên Buôn Đôn có cuộc sống sung túc, đầy đủ hơn.
Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Buôn Đôn đã triển khai nhiều hoạt động thúc đẩy bình đẳng giới, giải quyết những vấn đề cấp thiết của phụ nữ và trẻ em vùng đồng bào dân tộc thiểu số trên địa bàn huyện.
Phòng Dân tộc huyện Buôn Đôn tổ chức lớp tập huấn nâng cao năng lực cho cán bộ, công chức làm công tác dân tộc, đội ngũ tuyên truyền viên pháp luật cơ sở.
Trong hai ngày Quốc tang 25 và 26/7, các cơ quan, tổ chức trên địa bàn tỉnh treo cờ rủ tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Các tầng lớp nhân dân đã bày tỏ niềm thương tiếc, lòng kính trọng người lãnh đạo đặc biệt xuất sắc của Đảng, suốt cuộc đời vì nước vì dân; cũng như chăm chú theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua sóng phát thanh, truyền hình...
Ngay khi về địa bàn, thanh niên tình nguyện đã tích cực tham gia làm đường điện thắp sáng, sửa chữa điện cho hộ nghèo; làm đường hoa khu dân cư, phát quang, dọn dẹp vệ sinh các tuyến đường; tổ chức ôn tập hè và tổ chức sân chơi cho thiếu nhi...
Thấm nhuần đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, những năm qua Đảng bộ, chính quyền và nhân dân các dân tộc tỉnh Đắk Lắk luôn dành sự quan tâm đặc biệt, triển khai nhiều hoạt động chăm lo cho Mẹ Việt Nam Anh hùng, các thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ, người có công với cách mạng.