Chiều quê, nhắc tới hai tiếng ấy người ta đã thấy yên bình và ấm áp. Chiều quê có một điều gì đó rất gần gũi mà lại mênh mông, rất rõ ràng mà lại mờ ảo, rất mộc mạc nhưng cũng lại rất lung linh… Chiều quê luôn mang những điều đẹp đẽ để ai đó khi xa quê thấy lòng vời vợi nhớ thương, để rồi rưng rưng một nỗi niềm ấm áp, êm đềm.
Phòng Văn hóa và Thông tin huyện Lắk cho biết, Phòng đang tổ chức mở lớp dạy nghề thủ công truyền thống đan lát của người M’nông cho 20 học viên tại xã Yang Tao.
Chiều 15/7, Trường Chính trị tỉnh phối hợp với Nhà xuất bản Lý luận chính trị - Học viện Chính trị quốc gia Hồ Chí Minh tổ chức Hội nghị xuất bản sách lý luận chính trị phục vụ công tác đào tạo, bồi dưỡng và công tác 35 (thực hiện Nghị quyết số 35-NQ/TW của Bộ Chính trị về “Tăng cường bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng, đấu tranh phản bác các quan điểm sai trái, thù địch trong tình hình mới”).
Dân tộc Cơ Tu có nhiều lễ hội truyền thống, trong đó có lễ hội Tấc Ka Coong còn gọi là Puy Dàng xứ. Đây là lễ hội lớn của cộng đồng để cúng tạ ơn thần núi, rừng, sông, suối trong phạm vi làng cai quản đã ban tặng cho đồng bào có cuộc sống ấm no, hạnh phúc, sung túc, mùa màng bội thu, sức khỏe và bình an.
Bảo tồn và phát huy các giá trị di sản luôn được chính quyền các cấp quan tâm như một động lực góp phần thúc đẩy mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội của hầu hết các địa phương. Tuy nhiên, vấn đề đáng quan tâm ở đây là làm thế nào để di sản, đặc biệt là di sản phi vật thể sống lại và phát huy đúng nghĩa trong đời sống hiện đại ngày nay.
Trong hai ngày Quốc tang 25 và 26/7, các cơ quan, tổ chức trên địa bàn tỉnh treo cờ rủ tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Các tầng lớp nhân dân đã bày tỏ niềm thương tiếc, lòng kính trọng người lãnh đạo đặc biệt xuất sắc của Đảng, suốt cuộc đời vì nước vì dân; cũng như chăm chú theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua sóng phát thanh, truyền hình...
Ngay khi về địa bàn, thanh niên tình nguyện đã tích cực tham gia làm đường điện thắp sáng, sửa chữa điện cho hộ nghèo; làm đường hoa khu dân cư, phát quang, dọn dẹp vệ sinh các tuyến đường; tổ chức ôn tập hè và tổ chức sân chơi cho thiếu nhi...
Thấm nhuần đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, những năm qua Đảng bộ, chính quyền và nhân dân các dân tộc tỉnh Đắk Lắk luôn dành sự quan tâm đặc biệt, triển khai nhiều hoạt động chăm lo cho Mẹ Việt Nam Anh hùng, các thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ, người có công với cách mạng.