Sáng 26/7, Sở Giao thông vận tải (GTVT) tổ chức Hội nghị tuyên truyền, phổ biến kiến thức về giao thông đường thủy nội địa (ĐTNĐ) cho khoảng 100 đại biểu là chủ phương tiện, người lái tàu, thuyền, đại diện lãnh đạo các địa phương có hệ thống giao thông đường thủy đi qua.
Tại các trung tâm đào tạo lái xe trên cả nước, quy định đầu tiên và bắt buộc đối với tất cả học viên cả nam và nữ là phải mặc đồng phục, bảng tên và đi giày hoặc dép có quai hậu (tuyệt đối không được sử dụng dép lê, giày cao gót)…
Đội mũ bảo hiểm là quy định bắt buộc đối với người tham gia giao thông bằng xe mô tô, xe máy, xe máy điện, xe đạp điện. Song hiện nay tình trạng người dân khi tham gia giao thông không đội mũ bảo hiểm vẫn diễn ra khá phổ biến.
Tại Kỳ họp thứ Tám, HĐND TP. Buôn Ma Thuột khóa XII, nhiệm kỳ 2021 – 2026, Thượng tá Huỳnh Thanh Bình, Trưởng Công an TP. Buôn Ma Thuột thông tin, tính đến thời điểm hiện tại toàn thành phố có gần 626.000 ô tô, xe máy, xe gắn máy, là địa phương có tỷ lệ phương tiện xe cơ giới đường bộ cao nhất cả tỉnh.
Mới đây, những người lưu thông qua ngã tư đường Hà Huy Tập và đường Lê Thị Hồng Gấm (TP. Buôn Ma Thuột) bị một phen hú vía khi hỗ trợ đưa một em nhỏ đi xe đạp điện vào bệnh viện cấp cứu sau tai nạn giao thông.
Ban An toàn giao thông tỉnh cho biết, 6 tháng đầu năm 2024, lực lượng cảnh sát giao thông toàn tỉnh đã phát hiện 1.026 trường hợp điều khiển phương tiện khi chưa đủ tuổi.
Thượng tá Bùi Trọng Tuấn, Trưởng Phòng Cảnh sát giao thông (Công an tỉnh) cho biết, Phòng vừa thành lập và đưa vào hoạt động hai nhóm Zalo “ATGT đối với xe khách” và “ATGT đối với xe tải”.
Trong hai ngày Quốc tang 25 và 26/7, các cơ quan, tổ chức trên địa bàn tỉnh treo cờ rủ tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Các tầng lớp nhân dân đã bày tỏ niềm thương tiếc, lòng kính trọng người lãnh đạo đặc biệt xuất sắc của Đảng, suốt cuộc đời vì nước vì dân; cũng như chăm chú theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua sóng phát thanh, truyền hình...
Ngay khi về địa bàn, thanh niên tình nguyện đã tích cực tham gia làm đường điện thắp sáng, sửa chữa điện cho hộ nghèo; làm đường hoa khu dân cư, phát quang, dọn dẹp vệ sinh các tuyến đường; tổ chức ôn tập hè và tổ chức sân chơi cho thiếu nhi...
Thấm nhuần đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, những năm qua Đảng bộ, chính quyền và nhân dân các dân tộc tỉnh Đắk Lắk luôn dành sự quan tâm đặc biệt, triển khai nhiều hoạt động chăm lo cho Mẹ Việt Nam Anh hùng, các thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ, người có công với cách mạng.