Bằng việc tận dụng mạng xã hội như Facebook, YouTube, Instagram, TikTok… và năng khiếu, đam mê của mình, nhiều bạn trẻ đã quảng bá, giới thiệu những nét đẹp văn hóa, thiên nhiên, nông sản… của Đắk Lắk đến khắp mọi miền đất nước.
Những cây cà phê đầu tiên được trồng trên cao nguyên đất đỏ bazan đã đánh dấu mở đầu lịch sử phát triển một ngành kinh tế mũi nhọn của Đắk Lắk. Lịch sử của cà phê trong hành trình vươn mình ra thế giới gắn với những đồn điền cà phê bạt ngàn mang dấu ấn trăm năm.
Nhà máy thủy điện Ea Nao - Buôn Ma Thuột (hiện thuộc địa bàn buôn Ko Siêr, TP. Buôn Ma Thuột) do một triệu phú người Pháp tên là Bourgery đầu tư xây dựng trong hai năm 1932 - 1933 được xem là nhà máy thủy điện tư nhân đầu tiên tại Đắk Lắk.
Tròn hai mươi năm trước, tại buôn Ea Mấp (thị trấn Ea Pốk, huyện Cư M’gar) đã diễn ra một buổi lễ đặc biệt – đó là Lễ kết nghĩa giữa Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy và Công ty Cổ phần Văn hóa Đắk Lắk với toàn thể người dân trong buôn.
Đã hơn 30 năm trôi qua, kể từ ngày FULRO chính thức tan rã nhưng những hình ảnh về một thời chiến đấu gian khổ với thế lực phản động này vẫn còn hiện rõ trong tâm trí của những chiến sĩ, cán bộ từng tham gia công tác truy quét FULRO.
Ban Chỉ đạo tổ chức các hoạt động kỷ niệm 120 năm Ngày thành lập tỉnh Đắk Lắk vừa ban hành Kế hoạch số 123/KH-BTC, ngày 7/6/2024 về tổ chức các hoạt động kỷ niệm 120 năm Ngày thành lập tỉnh.
Đến thăm Tượng đài Chiến thắng Buôn Ma Thuột nằm ở Ngã Sáu, TP. Buôn Ma Thuột, du khách sẽ thấy mô hình một chiếc xe tăng T54 do Liên Xô sản xuất mang số hiệu 980.
Trong hai ngày Quốc tang 25 và 26/7, các cơ quan, tổ chức trên địa bàn tỉnh treo cờ rủ tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Các tầng lớp nhân dân đã bày tỏ niềm thương tiếc, lòng kính trọng người lãnh đạo đặc biệt xuất sắc của Đảng, suốt cuộc đời vì nước vì dân; cũng như chăm chú theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua sóng phát thanh, truyền hình...
Ngay khi về địa bàn, thanh niên tình nguyện đã tích cực tham gia làm đường điện thắp sáng, sửa chữa điện cho hộ nghèo; làm đường hoa khu dân cư, phát quang, dọn dẹp vệ sinh các tuyến đường; tổ chức ôn tập hè và tổ chức sân chơi cho thiếu nhi...
Thấm nhuần đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, những năm qua Đảng bộ, chính quyền và nhân dân các dân tộc tỉnh Đắk Lắk luôn dành sự quan tâm đặc biệt, triển khai nhiều hoạt động chăm lo cho Mẹ Việt Nam Anh hùng, các thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ, người có công với cách mạng.