Ngày 16/4, UBND tỉnh tổ chức cuộc họp nghe Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch báo cáo dự thảo Đề án Lễ hội Cà phê Buôn Ma Thuột lần thứ 9. Chủ tịch UBND tỉnh Phạm Ngọc Nghị chủ trì cuộc họp.
Với chủ đề “Buôn Ma Thuột – Điểm đến của càs phê thế giới”, Lễ hội Cà phê Buôn Ma Thuột lần thứ 8 năm 2023 có quy mô hoành tráng với nhiều triển lãm, hội thảo, giới thiệu du lịch…, không chỉ ở TP. Buôn Ma Thuột mà còn diễn ra ở nhiều huyện thị lân cận.
Trong không khí náo nhiệt của Hội đua thuyền độc mộc huyện Lắk lần thứ 3 hưởng ứng Lễ hội Cà phê Buôn Ma Thuột lần thứ 8 năm 2023 vừa qua, chính quyền địa phương đã tổ chức phục dựng các nghi lễ văn hóa người M’nông đầy đặc sắc, ấn tượng dưới sự chứng kiến của hàng nghìn du khách và người dân.
Lễ hội Cà phê Buôn Ma Thuột lần thứ 8 năm 2023 đã khép lại sau 5 ngày diễn ra sôi động với nhiều chuỗi sự kiện được tổ chức, giới thiệu và quảng bá rộng rãi, sâu đậm đến với người dân địa phương và du khách trên các mặt kinh tế, văn hóa, xã hội tiêu biểu, giàu bản sắc của vùng đất Đắk Lắk.
Vừa nhâm nhi ly cà phê (miễn phí), vừa thưởng thức Chương trình nghệ thuật “Nhịp điệu Cao nguyên” trên con phố đi bộ Phan Đình Giót - TP. Buôn Ma Thuột quả là một trải nghiệm lý thú trong dịp Lễ hội Cà phê Buôn Ma Thuột lần thứ 8 năm 2023.
Có người nói quán cà phê là nơi duy nhất ngồi một mình mà không thấy cô đơn. Rất nhiều lần tôi cảm cái lặng lẽ một mình bên ly cà phê, đọc bài báo mình thích, hay đơn giản đắm chìm theo những bản nhạc mà hình như không còn là âm thanh nữa, nó là kỷ niệm.
Lễ hội Cà phê Buôn Ma Thuột lần thứ 8 được đánh giá có quy mô lớn hơn hẳn các kỳ lễ hội trước, không chỉ dừng ở phạm vi địa bàn Buôn Ma Thuột mà còn ở các thị trấn, huyện lỵ, tạo hiệu ứng xã hội tích cực với người dân.
Ngoài những chương trình đặc sắc, trải nghiệm thú vị về hoạt động văn hóa, du lịch, những ly cà phê miễn phí thơm ngon tại Lễ hội Cà phê Buôn Ma Thuột lần thứ 8 năm 2023 đã để lại nhiều dư vị trong lòng người dân, du khách.
Trong hai ngày Quốc tang 25 và 26/7, các cơ quan, tổ chức trên địa bàn tỉnh treo cờ rủ tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Các tầng lớp nhân dân đã bày tỏ niềm thương tiếc, lòng kính trọng người lãnh đạo đặc biệt xuất sắc của Đảng, suốt cuộc đời vì nước vì dân; cũng như chăm chú theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua sóng phát thanh, truyền hình...
Ngay khi về địa bàn, thanh niên tình nguyện đã tích cực tham gia làm đường điện thắp sáng, sửa chữa điện cho hộ nghèo; làm đường hoa khu dân cư, phát quang, dọn dẹp vệ sinh các tuyến đường; tổ chức ôn tập hè và tổ chức sân chơi cho thiếu nhi...
Thấm nhuần đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, những năm qua Đảng bộ, chính quyền và nhân dân các dân tộc tỉnh Đắk Lắk luôn dành sự quan tâm đặc biệt, triển khai nhiều hoạt động chăm lo cho Mẹ Việt Nam Anh hùng, các thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ, người có công với cách mạng.