Chiều quê, nhắc tới hai tiếng ấy người ta đã thấy yên bình và ấm áp. Chiều quê có một điều gì đó rất gần gũi mà lại mênh mông, rất rõ ràng mà lại mờ ảo, rất mộc mạc nhưng cũng lại rất lung linh… Chiều quê luôn mang những điều đẹp đẽ để ai đó khi xa quê thấy lòng vời vợi nhớ thương, để rồi rưng rưng một nỗi niềm ấm áp, êm đềm.
“Thì thầm với cỏ” là tựa đề tập thơ thứ 12 của nhà thơ Vạn Lộc, do Nxb Hội Nhà văn ấn hành (tháng 6/2024), gồm 74 bài thơ chọn lọc viết về tình yêu con người – tình yêu gia đình – tình yêu quê hương đất nước…
“Ô cửa vẫn sáng đèn” là tập thơ mới nhất của Lữ Hồng - “nàng thơ” của phố núi Pleiku (tỉnh Gia Lai), bao gồm 55 bài thơ, tựa như 55 giai điệu trầm bổng mà nhà thơ viết ra để ru người đọc. Trong đó, có giai điệu ngọt ngào và ấm áp của tình cảm gia đình, giai điệu thiết tha của tình yêu đôi lứa, giai điệu hào hùng của tình đất nước, sâu lắng của tình quê hương...
Trong hai ngày Quốc tang 25 và 26/7, các cơ quan, tổ chức trên địa bàn tỉnh treo cờ rủ tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Các tầng lớp nhân dân đã bày tỏ niềm thương tiếc, lòng kính trọng người lãnh đạo đặc biệt xuất sắc của Đảng, suốt cuộc đời vì nước vì dân; cũng như chăm chú theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua sóng phát thanh, truyền hình...
Ngay khi về địa bàn, thanh niên tình nguyện đã tích cực tham gia làm đường điện thắp sáng, sửa chữa điện cho hộ nghèo; làm đường hoa khu dân cư, phát quang, dọn dẹp vệ sinh các tuyến đường; tổ chức ôn tập hè và tổ chức sân chơi cho thiếu nhi...
Thấm nhuần đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, những năm qua Đảng bộ, chính quyền và nhân dân các dân tộc tỉnh Đắk Lắk luôn dành sự quan tâm đặc biệt, triển khai nhiều hoạt động chăm lo cho Mẹ Việt Nam Anh hùng, các thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ, người có công với cách mạng.