Triển khai chương trình “Triệu túi an sinh” hỗ trợ người dân khó khăn, bị ảnh hưởng bởi dịch COVID-19
Ban Thường vụ Tỉnh Đoàn vừa triển khai chương trình “Triệu túi an sinh” hỗ trợ người dân có hoàn cảnh khó khăn, bị ảnh hưởng bởi dịch COVID-19.
Theo đó, tùy vào điều kiện đặc thù của từng địa phương, các cấp bộ Đoàn – Hội xây dựng kế hoạch hỗ trợ những người như: lao động tự do bị mất việc làm; bệnh nhân mắc bệnh hiểm nghèo, thanh niên làm ăn xa trở về địa phương, sinh viên, học sinh, thiếu niên nhi đồng khó khăn; thanh thiếu niên yếu thế; con em, gia đình cán bộ, chiến sĩ, y bác sĩ có hoàn cảnh khó khăn…
![]() |
Đại diện Chi đoàn Báo Đắk Lắk trao tặng Túi quà an sinh hỗ trợ người dân khó khăn tại TP. Buôn Ma Thuột. |
Toàn tỉnh phấn đấu trao tặng 7.500 túi an sinh. Trong đó “Túi quà an sinh” có trị giá từ 250.000 đồng/suất, bao gồm gạo, trứng, cá khô, gia vị, rau củ và một số nhu yếu phẩm khác, bảo đảm hỗ trợ người dân trong 1 tuần. “Túi thuốc an sinh” có trị giá từ 150.000 đồng/suất, bao gồm các loại thuốc cơ bản để phòng chống COVID-19 theo hướng dẫn của Bộ Y tế (gồm Paracetamol 500g (10 viên), Acetylcytein (10 gói), MultiVitamin (10 viên), nước súc họng (1 lọ), nước muối 0.9, viên C sủi Uscadimin C1g (10 viên), 10 khẩu trang).
Chương trình nhằm hỗ trơ người dân, thanh thiếu nhi tại các địa phương bị ảnh hưởng bởi dịch COVID-19, đang thực hiện giãn cách theo Chỉ thị 15, 16 của Thủ tướng Chính phủ không bị thiếu lương thực, thực phẩm, thuốc men để yên tâm ở yên nơi tạm trú, cư trú, bảo đảm công tác phòng chống dịch bệnh.
Vân Anh
Ý kiến bạn đọc