Khai mạc Hội thao Giáo dục quốc phòng – an ninh học sinh các trường THPT tỉnh Dak Lak lần thứ I năm học 2010-2011
Sáng 24-1, Sở Giáo dục và Đào tạo (GD&ĐT) phối hợp với Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh đã tổ chức khai mạc Hội thao Giáo dục quốc phòng - an ninh (GDQP - AN) học sinh các trường THPT tỉnh Dak Lak lần thứ I năm học 2010-2011. Đến dự có các đồng chí: Y Dhăm Ênuôl, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh - Chủ tịch Hội đồng GDQP - AN tỉnh; Nguyễn Hữu Lượng, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; Đại tá Bùi Văn Tân, Phó Tham mưu trưởng - Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh; Phan Hồng, Giám đốc Sở GD&ĐT cùng đại diện lãnh đạo một số sở, ban, ngành hữu quan.
![]() |
Các đoàn tham gia Hội thao GDQP-AN. |
Hội thao thu hút trên 432 vận động viên (VĐV) là học sinh đến từ 48 trường THPT trên địa bàn tỉnh. Các VĐV sẽ tranh tài ở 7 nội dung dành cho cả 3 khối lớp (10, 11 và 12): Một số hiểu biết chung về QP - AN (thi lý thuyết); Điều lệnh đội ngũ; Các tư thế vận động trên chiến trường; Bắn súng AK (bài 1b); Ném lựu đạn xa trúng đích; Tháo, lắp súng AK ban ngày và Băng bó cứu thương. Mỗi học sinh sẽ tham gia ở 4 nội dung (trong đó, hai nội dung thi bắt buộc và hai nội dung tự chọn).
![]() |
Đồng chí Y Dhăm Ênuôl, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh - Chủ tịch Hội đồng GDQP - AN tỉnh tặng hoa, cờ lưu niệm các đoàn tham gia Hội thao. |
Các nội dung thi được điều khiển bởi gần 200 trọng tài là các cán bộ giáo viên của Phòng GD&ĐT TP. Buôn Ma Thuột, lực lượng cán bộ được điều động từ cơ quan Quân sự tỉnh và Trường Quân sự địa phương.
![]() |
Các thí sinh thi lý thuyết tại Trường THPT Chuyên Nguyễn Du (TP. Buôn Ma Thuột). |
Ngay sau lễ khai mạc, các thí sinh đã bước vào thi lý thuyết : Một số hiểu biết chung về QP-AN.
Hội thao diễn ra đến hết ngày 26-1.
Thế Hùng
Ý kiến bạn đọc